Có được thay đổi nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu không?

Khi tham gia bảo hiểm y tế, người tham gia được quyền lựa chọn đăng ký cơ sở khám, chữa bệnh ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh mà Luật quy định. Vậy nếu, sau khi cảm thấy nơi khám chữa bệnh đó không phù hợp, không thuận tiện cho việc khám, chữa bệnh nữa thì người tham gia bảo hiểm y tế có được quyền thay đổi nơi khám, chữa bệnh hay không? Thủ tục thay đổi như thế nào. Sau đây, Công ty Luật Tiến Đạt sẽ giải đáp các thắc mắc trên như sau:

Tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm y tế 19006165
Tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm y tế 19006165

Thứ nhất, về việc thay đổi nơi khám bệnh, chữa bệnh ban đầu

Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 26 Luật Bảo hiểm Y tế 2008 quy định:

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

Theo đó, có thể vì một số lý do: thay đổi chỗ ở, nơi khám không phù hợp…. của người tham gia bảo hiểm y tế thì việc thay đổi nơi khám, chữa bệnh ban đầu là cần thiết. Pháp luật bảo hiểm y tế cho phép người tham gia thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu.

Thứ hai, hồ sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

Theo quy định tại Phiếu giao nhận hồ sơ 402/……………/THE quy định: Hồ sơ thay đổi nơi khám, chữa bệnh ban đầu bao gồm:

– Đối với hồ sơ do đơn vị nộp:

+ Công văn đề nghị của đơn vị mẫu D01b-TS

+ Danh sách đề nghị thay đổi thông tin của người tham gia Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế ( mẫu D07-TS, 02 bản)

+ Thẻ bảo hiểm y tế cũ còn giá trị

– Hồ sơ do cá nhân nộp:

+ Đơn để nghị cấp lại, đổi thẻ (mẫu D01-TS)

+ Thẻ bảo hiểm y tế cũ còn giá trị

Thứ ba, thời hạn giải quyết hồ sơ: 05 ngày làm việc. Đối với trường hợp nhận hồ sơ từ ngày 21 của tháng cuối quý  và có ngày trả kết quả trước ngày 01 của tháng đầu quý sau, thì thời hạn trả kết quả vào buổi chiều ngày làm việc đầu tiên của tháng đầu quý sau.

Thứ tư, Thời gian nộp hồ sơ:

Việc đổi thẻ BHYT do thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu chỉ thực hiện vào  ngày 01 đến ngày 10  của tháng đầu mỗi quý.

Thứ năm, địa điểm nộp hồ sơ:

+ Người đang làm việc nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH hoặc nộp thông qua đơn vị nơi đang làm việc.

+Các trường hợp khác: nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT.

*Lưu ý:

– Phải chịu lệ phí trước bạ khi đổi thẻ bảo hiểm y tế

– Trong thời gian chờ đổi thẻ bảo hiểm y tế thì người tham gia bảo hiểm y tế vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

Bài viết liên quan

Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng khi chưa có ý kiến chính thức của luật sư.

LIÊN HỆ TƯ VẤN HOẶC ĐẶT DỊCH VỤ VUI LÒNG GỌI

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ: 1900 6165